UANDISHI WA HATI YA MASHTAKA KATIKA
UTUMISHI WA WALIMU.

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Walimu.

1.0 Utangulizi.

Uandaaji wa Hati ya Mashtaka ni miongoni mwa taratibu za kufuata
katika kuchukua hatua za nidhamu katika Utumishi wa Umma. Kabla
ya kumchukulia hatua za kinidhamu mtumishi wa Umma, Mamlaka ya
nidhamu inapaswa kuandaa na kumpa mtumishi hati rasmi ya
mashtaka ambayo inakidhi matakwa ya kisheria, kumpa mtumishi
muda wa kutosha kujitetea na kufanya uchunguzi kwenye tuhuma
husika kwa mujibu wa Kanuni. Katika makala ya leo tutaangalia
Uandishi wa Hati ya Mashtaka katika Utumishi wa umma ili
kuwakumbushia wale wote waliopewa dhamana ya kushughulikia
nidhamu kwa lengo la kuleta ufanisi na kuboresha ushughulikiaji wa
nidhamu katika Utumishi huo.

2.0. Maana ya Hati ya Mashtaka.

Hati ya mashtaka ni nyaraka maalum inayoandaliwa na mamlaka ya
nidhamu ili kumfahamisha mtumishi anayekabiliwa na kosa la
kinidhamu. Hati hii inapaswa kuandaliwa na kupelekwa kwa
mtuhumiwa baada ya kufanya uchunguzi wa awali na kujiridhisha
kuwa mtumishi ana tuhuma za kujibu dhidi ya makosa anayodaiwa
kuyatenda. Hati hii inapaswa kupelekwa pamoja na notisi ambayo ni



taarifa ya kumjulisha mtumishi muda anaotakiwa kujibu mashtaka

yaliyotolewa na mamlaka ya nidhamu.

3.0. Umuhimu wa Hati ya Mashtaka.

Bila Hati ya Mashtaka hakuna mashtaka ya kinidhamu ambayo
mtumishi anaweza kujibu. Hati lazima iandaliwe na kupelekwa kwa
mtuhumiwa na kuhakikisha kuwa ameipokea. Hati hii ndio
inayoanzisha mchakato wa shauri la kinidhamu, iwapo haipo hata
mchakato wa shauri la kinidhamu ni batili. Hati ya mashtaka
inapashwa kutaja wazi tuhuma husika na kutoa maelezo fasaha ya
tuhuma. Kosa lazima liwe miongoni mwa makosa yaliyoainishwa
kwenye sheria. Uandaaji wa hati ya mashtaka ni jukumu la Mamlaka
ya nidhamu katika Utumishi wa umma. Katika ushughulikiaji wa
mashauri ya kinidhamu kuna changamoto mbalimbali ambazo

Zimeweza kujitokeza kama ifuatavyo: -

3.1 Kuandikwa kwa hati ya mashtaka na Mamlaka ambayo si halali,
kinyume na Kanuni Na.44(2).

3.2 Hati ya Mashtaka na Notisi kusainiwa na wasiohusika k.m. DED
au DEO au Watendaji wa Idara ambao sio Makatibu.

3.3 Mwandishi kusaini bila kuandika jina kamili, cheo chake na bila

kugonga mihuri wa Ofisi.



3.4

3.5

3.6

3.7

3.8

3.9

Mashtaka kutokuwa bayana na sahihi

Kubadili hati ya mashtaka kwa kuongeza anuani, kumbukumbu
namba, kupitia kwa n.k. na kuifanya iwe barua badala ya Hati
ya Mashtaka

Kushughulikia mashauri yaliyoko Mahakamani kabla Mahakama
haijakamilisha shughuli zake au kutumia hukumu ya kesi

ambayo imekatiwa rufaa kabla ya hukumu ya rufaa kutolewa.

Kujumuisha kwenye hati ya mashtaka makosa ambayo
Mahakama imekwishathibitisha kwamba mtuhumiwa hana
hatia.

Mashtaka kupingana na taarifa zilizomo kwenye vielelezo vya

shauri.

Kutoainisha vifungu sahihi vya Sheria na Kanuni zilizovunjwa

katika kuandika mashtaka.

4.0 Ufumbuzi.
Kutokana na changamoto hizo, Tume ya utumishi wa Umma

imekuwa ikitoa elimu, miongozo na maelekezo kwa wadau wake

kama ifuatavyo: -



4.1

4.2

4.3

4.4

4.5

4.6

Hati ya mashtaka inapaswa kuandaliwa na kusaniwa na
mamlaka ya nidhamu. Aidha hati ya mashtaka inapaswa
isainiwe na mamlaka ya nidhamu au aliyekaimishwa kwa

maandishi au kwa barua.

Mashtaka yanapaswa kuwa wazi na bayana kumwezesha

mtuhumiwa kujitetea kwa ufasaha.

Hati ya Mashtaka isibadilishwe kwa hali yoyote ile ibaki kama
ilivyo kwa mujibu wa Kanuni Na. 44(3) na Sehemu A ya
Jedwali 1a Pili la Kanuni za Utumishi wa Umma 2003.

Mashauri yaliyoko Mahakamani yasishughulikiwe kiutumishi
hadi hatua zote za kimahakama ziwe zimekamilika, ikiwemo
uamuzi wa rufaa, kama itakatwa. Kanuni Na. 50(1) na (b) na
51 (1).

Mtuhumiwa akiachiwa huru na Mahakama asishtakiwe tena
kwa tuhuma hizo labda kama ataachiwa “on legal technicality”.
Hii ni kwa mujibu wa Kanuni Na. 50 (c).

Mwandishi wa Mashtaka, pamoja na kujiridhisha kuwa kuna
tuhuma za mtuhumiwa kujibu, azingatie taarifa zilizopo katika
kuandika mashtaka.



4.7 Mwongozo wa kushughulikia mashauri ya nidhamu uzingatiwe,
hususan, sehemu A na B ya Jedwali la Kwanza la Kanuni za
Utumishi wa Umma, 2003.

Kama una maoni au maswali, tafadhali tuandikie:
Katibu,

Ofisi ya Rais

Tume ya Utumishi wa Umma,

S.L.P 9143,

DAR ES SALAAM.




